Orodha ya maudhui:

Jinsi ya kujifunza kujipenda mwenyewe: masharti ya msingi ya kuongeza kujithamini
Jinsi ya kujifunza kujipenda mwenyewe: masharti ya msingi ya kuongeza kujithamini
Anonim

Je, hujipendi? Zingatia ushauri wa mwanasaikolojia mwenye uzoefu!

Sisi sote tunateseka mara kwa mara kwamba hatujipendi wenyewe. Wakati mwingine hata tunachukia. Na watu wengine hujichukia wenyewe kwa muda mrefu, hufikia hata kutotambua haki yao ya kuishi kati ya watu. Leo, pamoja na mwanasaikolojia, mtaalam wa televisheni na mwanablogu wa YouTube Lilia Korol, tulizungumza kuhusu kujipanga. Kuhusu jinsi tunavyojiita na jinsi tunavyojiita.

Mwanasaikolojia Lily Korol
Mara nyingi mimi huona jinsi watu wanavyojilaumu kwa maneno ya mwisho: “Mimi ni mjinga kiasi gani! Nimechelewa!" au "Mjinga gani, sikuwahi kufanya kitu." Na unapoitazama na kuisikiliza kutoka nje, hizi ni shutuma za moja kwa moja, misemo ya dharau sana, aina fulani ya adhabu kwako mwenyewe.

Katika chumba cha kufaa au kwenye mazoezi, mara nyingi mimi husikia: "Mimi ni ng'ombe gani! Hapa nina uzito kupita kiasi!"

Fikiria: Ikiwa mtu kutoka nje angekuambia hili, ungetendaje? Hakika - wangeudhika na kusema au kufanya kitu ili kujilinda. Baada ya yote, maneno haya ni tusi moja kwa moja na hakuna mtu ana haki ya kukuhutubia kwa njia hii.

Kwa nini unafanya hivyo? Kwa madhumuni gani?

Inatokea kwamba mtu anasema: "Ninajilaumu hivyo kwa sababu ninataka kuwa bora, nataka kubadilika. Kwa mfano, ninajiambia: "Simama, punda wavivu, hebu tufanye kazi!" Unajua, na kwa kweli, uwezekano mkubwa, hii ndio jinsi wazazi wako au mtu kutoka kwa wapendwa wako alizungumza nawe wakati wa utoto. Labda aina hii ya matibabu imekuwa kawaida kwako wakati wa masomo yako au katika timu yako? Lakini kila rufaa hiyo ni pigo ndogo kwa kujithamini. Hata ikiwa unasema juu yako mwenyewe, inaonekana, kwa upole: "Oh, mimi ni mjinga gani!" Au: "Ah, mimi ni mwerevu sana kwamba ninafanya chochote ninachoweza" - hii ni dharau, hii ni kujidhalilisha.

msichana ana furaha

Hata ikiwa hii ni motisha, zinageuka kuwa mmiliki wa watumwa amekaa ndani yako. Na unahamasishwa na pigo la mjeledi, sio lengo, sio tamaa ya kufikia kitu. Mtu amezoea kupigwa teke la punda. Na wakati hakuna mtu karibu ambaye angeweza kupiga teke hili, anajipiga.

Na kisha mtu anakuja kwa mashauriano na mwanasaikolojia na ukweli kwamba ana aina fulani ya unyogovu. Tunaanza kujua ni nini kinachoharakisha hali kama hiyo, ni nini kinachochangia? Kwa nini nje ya bluu, hakuna kitu kinachopendeza, hutaki chochote?

Na tunaona kwamba mtu huwa katika hali ya kujitukana na kujidhalilisha kila mara. Na hii inajenga historia ya maisha yake.

Ambapo umakini wetu unaelekezwa - nguvu zetu huenda huko pia

Hapa ni - mwanamke ambaye amepata kitu maishani, mrembo, na hali nzuri ya kifedha mara kwa mara, lakini huna mwanaume. Mara nyingi tahadhari ya mwanamke kama huyo inaelekezwa kwa ukweli kwamba kwa kuwa hana mwanamume, hana furaha sana. Na hiyo ndiyo yote. Yeye hana furaha sana, maisha yake yote yanazunguka ukweli huu, umakini wake wote uko hapa.

Ninaelewa kuwa mafunzo na wakufunzi wengi huwapa wanawake noodles ambazo ni mwanamume pekee ndiye anayeweza kufurahi.. Lakini sikiliza. Kwa mimi, mfano wa kushangaza ni Nick Vuychich. Huyo ndiye ambaye angeweza kuweka miguu yao chini, kuamua kuwa furaha haiwezekani na kufa. Lakini tazama jinsi yeye ni mtu kamili na mwenye furaha. Furaha zaidi kuliko wengi wetu, sawa?

msichana ana furaha

Kuzingatia mabaya ni tabia katika akili zetu. Labda umezoea mazingira yasiyo salama ambayo unazomewa. Kwa mfano, umevunja kikombe ili mama na baba wasikemee sana, unajifunika kwa maneno ya mwisho. Preemptive. Ilifanya kazi? Ndiyo. Hii ina maana kwamba tutafanya vivyo hivyo wakati ujao. Baada ya yote, waligharimu damu kidogo, walijitetea.

Nini cha kufanya?

Lakini kuna jambo muhimu sana: ikiwa bado unajikosea, jiudhi, ujidhalilishe, fikiria vibaya juu yako mwenyewe, fikiria: wazo hili linanipa nini chanya? Ni ufunguo gani chanya katika maneno haya? Ikiwa unataka kuwa mwembamba, au kutenda kwa hekima zaidi, ichukue na ubadilishe wazo la uharibifu, wazo la laana na la kujenga.

Suala hili linahitaji kuchukuliwa chini ya udhibiti na kwa mara ya kwanza itakuwa vigumu kufuatilia maneno haya ya kujidharau. Lakini hatua kwa hatua, badala ya "Mimi ni wavivu", unaanza kufikiri "unahitaji kuwa na tija zaidi." Au "Mimi ni muddler" - "unahitaji kuwa makini zaidi." Na utaona jinsi historia ya kihisia itabadilika. Badala ya hisia - mimi ni mbaya, sistahili chochote, siwezi - matumaini ya mabadiliko mazuri yatakuja.

Jambo lingine muhimu. Tunapotukana watu wengine, basi tunaomba msamaha wao. "Mpendwa, nisamehe, nilisema mambo mabaya kwa hisia, lakini sidhani hivyo juu yako!" Lakini unapojitukana, unastahili pia kuomba msamaha. Inastahili kumwomba mtoto wako wa ndani kwa msamaha, kumfidia kwa kitu cha kupendeza. Baada ya yote, wewe ni mtu mpendwa na mpendwa kwako mwenyewe. Na huwezi kuwaudhi wapendwa wako.

Inajulikana kwa mada